หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ไวรัส Happy Birthday หรือที่มันขึ้นว่า Surabaya  (อ่าน 11955 ครั้ง)
pommy
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
เด็กใหม่หัดโพส

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 04:38:51 PM »

พอดีว่ามีลูกค้ามาให้พริ้นงานให้ มันมากับ Fash Dive นะค่ะ พอเสียบไดร์ปุ๊ปมันมีไวรัสแอบแฝงมา ชื่อว่า ไวรัส Happy Birthday หรือที่มันขึ้นว่า Surabaya ไม่แน่ใจว่าเพื่อน เคยเจอกันบ้างหรือยัง ถ้ายังหรือเจอแล้วกำลังหาวิธีแก้วันนี้เอาวิธีแก้มาฝากนะค่ะ ทำเองได้โดยไม่ต้องยกเครื่องไปให้ช่างคอม ซ่อมนะค่ะ เสียเงินอีกนะ แต่นี้ไม่ต้องเสียเงิน แถมได้ความรุ้เพิ่มอีก

เรามาดูหน้าตาของไวรัสตัวนี้นะค่ะ

ขั้นตอนที่1 หยุดไวรัสก่อนค่ะ
เปิดไฟล์ KillProcess แล้วกดปุ่ม CTRL ค้างไว้แล้วคลิกเลือกโปรเซสชื่อ Adobe Online.com
กับ Adobe update.com แล้วกด terminal ค่ะ ทำสองครั้งนะไวรัสจึงจะหยุดทำงาน

ขั้นตอนที่2 ลบคำสั่งที่เรียกไวรัสขึ้นมาทำงาน
เปิดไฟล์ HijackThis แล้วคลิกถูกหน้าบรรทัดที่คำว่า Adobe Online.com กับ Adobe update.com ดังรูป
ใส่เครื่องหมายถูกหน้าบรรทัดนั้นแล้วกด  Fix checked ค่ะ

ขั้นตอนที่3 ลบไฟล์ไวรัส
ให้เปิดโปรแกรม ExplorerXP แล้วเปิดไดว์ฟต่างๆทีละไดว์ฟ ลบไฟล์ดังต่อไปนี้
autorun.inf  thumbs.comthumbs   .db   และโฟเดอร์ทุกโฟลเดอร์ที่มีนามสกุล  .SCR   ดังรูป
ไวรัสตัวนี้จะสร้างโฟลเดอร์เลียนแบบโฟเดอร์งานของเรา คือเอาโฟลเดอร์ของเราซ่อน แล้วสร้างโฟลเดอร์ไวรัสขึ้นมาแทน แต่จะมีนามสกุล .scr
ต่อท้าย

ให้ลบไฟล์ไวรัสดังกล่าวทุกไดว์ฟเลยครับ แฟลชไดว์ฟด้วย

แล้วเข้าไปที่ (เข้าโดยใช้โปรแกรม ExplorerXPนะครับปลอดภัยดี) โฟลเดอร์ C:\Documents and Settings\ชื่อของท่าน
แล้วลบไฟล์ AUTOEXEC.BAT ออกค่ะ ลบได้เลยครับ เพราะปกติตรงนี้จะไม่มีไฟล์นี้อยู่

ขั้นตอนที่4  แก้อาการที่ไวรัสฝากไว้
ให้เข้า regedit โดย คลิกที่ Start มุมซ้ายล่างแล้วเลือก Run แล้วพิมพ์ regedit แล้วเอนเทอร์ แล้วไปที่คีย์
HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion\Winlogon
ดับเบิ้ลคลิก LegalNotice  ทั้งสองคีย์ที่วงไว้  ทีละตัวนะ แล้วลบค่าของคีย์ในนั้นออกเลยค่ะ

แล้วก็ไปเซตโฟลเดอร์ของเราให้แสดงขึ้นมาค่ะ เพราะไวรัสมันเซตโฟลเดอร์เราซ่อนซะหมด ก็ใช้โปรแกรม ExplorerXP นั้นแหละ
คลิกขวาที่โฟลเดอร์ของเราที่โดนซ่อน แล้วเลือก properties แล้วเอาเครื่องหมายถูกออกให้หมดแล้วกด OK แล้วเลือกข้อบน
แล้วกด Ok อีกครั้ง

เรียบร้อยครับค่ะ วิธีแก้ไวรัส surabaya

HaKay
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 05:00:39 PM »

ที่ร้านโดนเหมือนกัน ขอบคุณครับ แต่เครื่องมือที่ใช้มีอยู่ใน windows หรือหาเองครับ ยัง งงๆ อยู่
KingDoom39
สมาชิกเว็บ

ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 06:23:01 PM »

ที่ร้านโดนเหมือนกัน ขอบคุณครับ แต่เครื่องมือที่ใช้มีอยู่ใน windows หรือหาเองครับ ยัง งงๆ อยู่

หาเองงับ
KingDoom39
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 06:31:36 PM »

http://sv1.uploadfile.biz/get.php?file=785643369277

อ่ะคับ ผมหามาให้แระ

แก้ไขลิ้งดาวโหลดเรียบร้อยแร้วนะคับ
KingDoom39
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 07:27:06 PM »

ดันๆ
HaKay
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 09:27:23 PM »

ขอบคุณ คุณ KingDoom39  ขอโหลดเครื่องมือละนะครับ 
KingDoom39
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 09:35:10 PM »

ขอบคุณ คุณ KingDoom39  ขอโหลดเครื่องมือละนะครับ  

ไม่เป็นไรคร๊าฟ ตาม ส บ เรย คร๊าฟ
sakdacom
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 09:18:14 AM »

KingDoom39
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 01:01:55 PM »

เปนไรหรอคับ
boyfasai
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 01:04:28 PM »

เวป ช่างป่าน ก็มีวิธี เเก้เเบบละเอียดครับ ขอขอบคุณ ช่างป่านด้วยคับ ไปที่ google เเละ พิมพ์คำว่า ช่างป่าน เลยครับ  เก่งมากครับช่างป่านคนนี้
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์