หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 ... 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กฎหมายควรรู้ ขั้นตอนการเปิดร้านเกมส์ เปิดร้านอินเตอร์เน็ต คาเฟ่ อย่างถูกต้อง  (อ่าน 218777 ครั้ง)
แมวหลวง
คณะทำงาน
สมาชิกเว็บ

ความดีไม่มีหล่นหาย

« เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 05:40:36 AM »

วันนี้คุณกด Like แล้วหรือยัง

ขั้นตอนการเปิดร้านเกมส์ เปิดร้าน Internet Cafe อย่างถูกต้อง

เริ่มต้น

1. หาที่เช่าร้าน ขอหนังสือยินยอมจากเจ้าของให้เช่า พร้อมสำเนาประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน

2. ไปจดทะเบียนพาณิชย์ที่พาณิชย์จังหวัด (กรณีต่างอำเภอไปจดที่องค์การบริหารส่วนจังหวัด) เอกสารที่ต้องนำไป 1. สำเนาบัตรประชาชน 2. สำเนาทะเบียนบ้าน 3. ค่าธรรมเนียม 50 บาท รอประมาณครึ่งชั่วโมง

3. เมื่อได้ใบทะเบียนพาณิชย์ ไปขออนุญาติใบเสียภาษีรายได้ ที่สรรพากรประจำเขตที่เราเปิดร้าน (เปิดใหม่เสียขั้นต่ำ 500 บาท ปีต่อไปประเมินจากรายได้) http://ict.in.th/5708

4. ขอใบอนุญาตประกอบกิจการร้านวีดิทัศน์   http://ict.in.th/2188

5. เมื่อได้เอกสารครบแล้ว สุดท้ายก็คือ ซื้อลิขสิทธ์โปรแกรม Windows, Game ให้ถูกต้อง ยกเว้น เกมส์ออนไลน์ไม่ต้องซื้อ เพราะลงได้ฟรี  http://ict.in.th/73

6. เปิดกิจการ

7. ข้อสุดท้ายสำคัญที่สุด คือต้องเข้ามาศึกษาหาความรู้จากเว็บ www.ICT.in.th เป็นประจำ

*** เกมออนไลน์ทุกเกม ลงได้ฟรีไม่เสียค่าลิขสิทธิ์ ลงไปเลยครับ

ส่วนเกม ออฟไลน์ มีลิขสิทธิ์ ท่านจะลงเกมใด ต้องซื้อลิขสิทธิ์เกมนั้น ๆ ครับ ตามเงื่อนไขของเจ้าของลิขสิทธิ์

ถ้าท่านไม่ได้ซื้อลิขสิทธิ์เกม ออฟไลน์ ก็ไม่ควรลงนะครับ ***

*** สาเหตุที่เกมส์ออนไลน์ไม่เสียค่าลิขสิทธิ์เนื่องจากมีคำตัดสินของศาลฎีกาออกมาแล้ว ***

คลิกที่นี่ เพื่อดูคำพิพากษาศาลฎีกา

www.ICT.in.th

กลุ่มร้านอินเตอร์เน็ต คาเฟ่ ไทย

แจ้งเบาะแส ส่งหลักฐาน ฝากข่าวประชาสัมพันธ์ ติดต่อทีมงาน ได้ที่ ictnetcafe@gmail.com 24 ชั่วโมง

โบราณว่า ไม้ใหญ่ ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา

นัดวุด
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ตรุ่นพี่
สมาชิกเว็บ

iTux

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 05:40:45 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

แอดมาคุยกันได้ครับ ยินดีครับผม gigabit101@live.com เป็นคู่ค้า ดีกว่าเป้นคู่แข่งนะคร๊าบบบ ชาวร้านเน็ต
KingDoom39
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
สมาชิกเว็บ

ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 11:38:58 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆคับ
hangsium081
เด็กใหม่หัดโพส

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 01:20:22 AM »

ขอบคุณครับ แต่  มีอยู่อย่างนะ ครับ สำหรับร้านที่กำลัง จะเปิดใหม่ ข้อ 4 จะยังขอไม่ได้เพราะ  รอ กฎกระทรวงออกประมาณ เดือน มิถุนา
kwp
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 12:38:01 PM »

เกมส์ออนไลน์ เราสามารถลงได้เลย หรอครับ ไม่ผิดกฏหมายหรอ

ของพวก เอเชียซอฟท์ มันชอบงก

akachai0039
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 10:46:54 AM »

เกมส์ออนไล ที่เสียเงิน จะเป็นของบริษัท Asiasoft นะครับ
แล้วเกมส์ค่ายอื่นๆ ต้องสมัครแล้วส่งหลักฐานด้วยนะครับ ไม่ว่าจะทางอีเมลหรือทางแฟก แต่จะฟรีครับผม แต่แค่ต้องมีหลักฐานครับ ถึงจะถูกต้อง
surakan
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 11:24:50 PM »

ผมอยู่หมู่บ้านรัตนโกสินทร์ 200 ปี ย่านรังสิต จังหวัดปทุมธานี เปิดร้านอินเตอร์เน็ตที่หมู่บ้าน ทำตามกฎหมาย ระเบียบข้อบังคับทุกอย่าง จนทำให้ถูกจำกัดอะไรหลายๆอย่างเช่น ต้องเปิดปิด ตามเวลาที่กำหนด เปิด 10:00 น. ปิด 22:00 น. และห้ามเด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีเข้าใช้บริการก่อน บ่าย 2 โมง และห้ามเด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีใช้บริการหลัง 22:00 น.
แต่ปรากฎว่า พอผมห้ามเด็กก็ไปเข้าอีกร้าน ในระแวกนั้น เป็นอย่างนี้ทุกๆ วันจนรายได้ผมหายไปเยอะ พอแจ้งท้องที่คือ สภอ.ประตูน้ำจุฬา ก็ไม่มีการดำเนินการใดๆทั้งสิ้น มีก็แต่เดินหายเข้าในร้านสักพักแล้วก็เดินยิ้มออกมา แต่เด็กยังคงใช้บริการภายในร้านเหมือนเดิมนับสิบคนก่อนเวลาบ่าย 2 โมงได้อยู่ แปลกดีนะครับ แล้วอย่างนี้ จเร ตำรวจช่วยได้ใหมครับ
ร้านอินเตอร์เน็ตที่เปิดถูกต้องกำลังจะหมดไป แต่ร้านเถื่อนแหล่งมั่วสุมกลับ บูม ช่วยผมได้ใหมครับ ตำรวจไทยครับ
ผมชื่อ พี เบอร์โทร 089-1750183 Email : peemu_pee@hotmail.com ถ้าได้รับเรื่องราวร้องทุกข์ของผมแล้ว ถ้าสะดวกที่จะแก้ไขให้ผมได้ ได้โปรดโทรกลับผมด้วยนะครับ ผมประชาชนคนหนึ่งที่ยอมเสียค่าลิขสิทธิ์ถูกต้องหมด ยอมทำตามกฎหมายกฎข้อบังคับที่ออกมามากมายทุกอย่าง แต่กลับสู้คนทุจริต ไม่ได้ ขอบคุณครับ ที่อ่านข้อความครับ
susawat

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 02:34:18 AM »

เป็นขั้นตอนที่ดีสำหรับท่านที่เปิดร้านใหม่เลยครับ
mountaindesign
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 08:42:32 PM »

อยากถามว่าตอนนี้เปิดปิดได้ถึงกี่โมงคับ แล้วจะเริ่มบังคับใช้เมื่อไร กับร้านอินเตอร์เน็ต
zwwz

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 09:11:08 PM »

ดีมากๆเลยคับของผมมีครบทุกอย่างตามที่บอกเลยคับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 ... 16   ขึ้นบน
  พิมพ์