หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยสอนวิธีแชร์ปริ๊นเตอร์หน่อยครับ  (อ่าน 2909 ครั้ง)
pongdd
สมาชิกเว็บ
**

« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 10:40:51 AM »

แบบเคยเห็นที่ห้องสมุดวิลัยเขาทำแบบเวลาปริ๊นแล้วจะมาโชว์ที่เครื่องแม่แล้วค่อยเดินมาบอกว่าปริ๊นมาจากเครื่องไหน แล้วเครื่องแม่ค่อยกดปริ๊น เพราะแต่ก่อนเคยแชร์เครื่องปริ๊นแล้วเด็กมันปริ๊นมั่ว พอเก็บค่าปริ๊นเด็กบอกผมไม่ได้ปริ๊น เซ็งมาก
asujika
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 11:06:19 AM »

วิธีที่บอกมาต้องใช้โปรแกรมช่วย แต่ถ้าทำแบบนี้ง่ายกว่าครับ
-แชร์เครื่องปรินท์ ปกติ
-ปิดเครื่องปรินท์ไว้ ใครอยากปริ้นท์ก็เดินมาบอก
-ถามก่อนว่าจะปรินท์จำนวนกี่แผ่น แล้วนับแผ่นให้พอดี เพราะกันสั่งพิมพ์มั่ว

วิธีนี้ใช้ได้ผล100%ครับ แ้ล้วอย่าใส่กระดาษไว้ในเครื่องปรินท์ เพราะบางทีมันอาจจะมีคำสั่งค้าง ตอนเราเปิดเครื่องมันจะสั่งปรินท์ทันที ลองดูครับ Smiley
pongdd
สมาชิกเว็บ
**

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 11:09:47 AM »

ขอบคุณครับ
 Smiley Smiley Smiley
mahamodo
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 12:41:13 PM »

ผมใช้วิธีนี้ครับ
แชร์เครื่องปริ้นที่เครื่องลูก เครื่องแม่ปิดแชร์ไว้ เครื่องไหนอยากปริ้นไรบอก ผมจะเปิดแชร์เฉพาะเครื่อง แล้วแต่ว่าจะพิมพ์ไร เช่น จะปริ้นใบสมัครเรียนต่อ 1 แผ่น ผมก็เปิดแชร์เครื่องเลเซอร์ เครื่องเดียว (ที่ร้านผมมี 3 เครื่อง) ที่เครื่องแม่นะครับ แล้ววิวคุมเครื่องลูกสั่งปริ้น เสร็จแล้วก็ปิดแชร์ที่เครื่องแม่ครับ ลองเอาไปปรับใช้ดูครับ
kavee
สมาชิกร้านอินเตอร์เน็ต
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 01:05:39 PM »

ที่ร้านใช้วิธีsaveใส่ไดร์ c หรือ D ก็ได้ที่เราแชร์ไว้ แล้วใช้เครื่องแม่ แชร์มา สั่งปริ้นที่เครื่อง
แม่เครื่องเดียว เพราะถ้าเครื่องลูกสั่งปริ้นได้นะ เด็กมันปริ้นผิดแล้วมันบอกว่าผิดไม่เอา จะเก็บตังส์ก็ไม่ได้
เอาให้มันชัวร์ว่าอันนี้นะ แล้วค่อยปริ้นให้
Kingbluesign
สมาชิกเว็บ

ชีวิตเป็นของเรา ทำตามใจ ไปตามฝัน

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 02:13:25 PM »

ง่ายมากเลย  ทำเหมือนปรกติ ที่ทำนั้นละจ้ะ แชร์ ธรรมดาทั่วไป

แต่ไป ติก pause  ไว้นะ ที่เครื่องปริ้นที่เราเซท defaul ไว้   

เวลามีคนสั่งมา มันจะไม่ปริ้น ทันที  จะมี เหมือนรายการ "ค้าง" ไว้ยังไม่ได้ปร้น ขึ้นที่เครื่องแม่ แทน  เราก็ดูได้มาจาก เครื่องไหน  ก็ค่อยเดินไปถาม จะปรื้นรึเปล่า สั่งมา ... หน้าใช่ไหม
am_angie
เด็กใหม่หัดโพส
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 03:26:13 PM »

แชร์เครื่องปรินท์ปกติค่ะ ถ้าเครื่องไหนจะปรินท์ให้มาบอก และจะเป็นคนไปสั่งปรินท์ให้เอง ที่ร้านจะติดป้ายไว้ว่า ถ้าต้องการปรินท์ให้แจ้งก่อน หากปรินท์เองแล้วมันผิด ลูกค้าต้องจ่ายค่าปรินท์แผ่นที่เสียด้วย ทำแบบนี้เหนื่อยหน่อยแต่ไม่มีปัญหาค่ะ
commandor
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2011, 03:27:02 PM »

ให้เซบไว้ที่ไดร์D แล้วเราดึงมาปริ้นเองดีกว่าครับ...ชัวๆ

ปล.คงจะไม่มีอะไรจะมีค่ามากเท่ากับคนที่รักเรา{พ่อ}... รักท่านให้เท่าที่ท่านรักเรา...

LIEWnetwork
สมาชิกเว็บ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 07:30:47 AM »

เปิดแชร์ที่คอมพิวเตอร์เครื่องแม่อ่ะครับ แล้วที่เครื่องลูกก็ไปแอดพริ๊นเตอร์ในโฟลเดอร์แชร์ของเครื่องแม่อีกที เช่น \\192.168.0.x แล้วอย่าลืมแชร์โฟลเดอร์ที่ไว้ลงไดรฟ์เวอร์ด้วยนะครับจะติดตั้งสะดวก ส่วนเรื่อง log พริ๊นท์เตอร์ผมมีบันทึกอยู่แล้วว่ามีใครสั้งพิมพ์ไฟล์ชื่ออะไรจากเครื่องไอพีอะไรตอนกี่โมงน่ะครับ เลยไม่ยุ่งมาก สิ้นเดือนก็สั่งพิมพ์สรุปออกมาคิดค่าใช้จ่าย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์